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MWONGOZO WA WANANCHI

12/13

KUENDELEZA UWEKEZAJI KWENYE MUUNDO

MSINGI ILI KUHAMASISHA UKUAJI

Mfumo wa Usafiri wa Reli katika
Miji ili kuhakikisha kukamilika
kwa Reli inayounganisha JKIA
mpaka Kituo Kikuu cha Reli katika
mwaka wa 2012/13;

Shilingi bilioni 18.8 zimetengewa
sekta ndogo ya Usafiri ;

¢ Shilingi bilioni 123.6
zimezotengewa uboreshaji wa
Barabara za mijini na vijijini,
ikiwa ni ongezeko la 18.5%
kutoka Shilingi bilioni 104.3 ya
bajeti ya mwaka wa 2011/12. Hii .
ni pamoja na Shilingi bilioni 2.0
za mradi wa LAPSSET;

¢ Shilingi bilioni 79.9 zimetengewa
Kawi, fedha hizo zikiwakilisha
ongezeko la 40 % kutoka shilingi
bilioni 57.5 za bajeti ya mwaka
wa 2011/12;

*  Shilingi bilioni 1.5 zimetengewa

¢ Shilingi bilioni 8.0 za ziada za
upanuzi na ujenzi wa muundo-
msingi wa unyunyiiziaji wa maji
katika sehemu zote nchini;

¢ Shilingi 7.2 bilioni zimetengewa
sekta ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (ICT).
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UJENZI WA TAIFA BORA - KUTHIBITI MAENDELEO YA KIUCHUMI NA KIJAMII

¢ Ukuaji wa Kiuchumi wa 5.2% .

unatazamiwa katika mwaka wa 2012,
ukitarajiwa kufikia kiwango cha 5.6
% katika mwaka wa 2013 na 6.0%
katika mipango miaka michache

Nakisi ya Bajeti ya 6.5 % katika
Jumla ya Mapato ya Bidhaa (GDP)
inatazamiwa kwenye mwaka

wa 2012/13, huku ikitazamiwa
kupungua zaidi hadi 3.5% kufikia

Kenya (Kenya Youth Empowerment
Project (KYEP) zitasimamia malipo
ya kazi za ujima, ukuzaji wa maarifa
na miradi ya mafunzo kazini ili
kuwawezesha vijana kuwa na

2014/15 ;

Ugavi wa Deni la Umma kutoka
kwa Jumla ya Mapato ya Bidhaa
unatazamiwa kupungua kutoka
45.5% kufikia mwisho wa mwezi wa
Juni, 2012 hadi 42% kufikia mwaka
wa 2014/15;

Shilingi Milioni [490mn] za Mradi
wa Kimaendeleo wa Vijana wa

ijayo. Katika kipindi cha 2012/13,
hali hii inaashiria ukuaji wa kiwango .
cha wastani cha 5.5%;

e Mfumko wa bei ulifikia 14.0% katika
mwaka wa 2011, lakini unatarajiwa
kushika hadi 9.0% katika mwaka
wa 2012 na baada ya hapo kufikia
kiwango cha 5% kwenye kipindi cha .
miaka michache ijayo;

maarifa ya kutosha ya kupata ajira;

Shilingi bilioni 233.1 zimetengewa
sekta ya Elimu, zikihusisha kutoka
shule za chekechea, msingi upili

na Elimu ya vyuo na kadhalika
utendakazi na usimamizi wake;

hii ikiwa ni ongezeko la 9.2%
ukilinganisha na Shilingi bilioni
213.3 zilizokuwa zimetengewa bajeti

ya mwaka wa 2011/12;

Shilingi bilioni 85.0 zimetengewa
sekta ya afya, ikiwa ni ongezeko la
16.7% ukilinganisha na bilioni 72.8
zilizokuwa zimetengewa bajeti ya
mwaka wa 2011/12;

Shilingi bilioni 9.6 zimetengewa
mitandao ya Usalama wa Kijamii ili
kuwakinga wananchi walio maskini
na wachochole kwenye jamii zetu; na
Shilingi bilioni 1 .0 iliongezewa kwa
ajili ya Hazina ya Kilimo-Biashara
ili kuimarisha upatikanaji wa mikopo
kwa kufanikisha kilimo cha kisasa.

MTAZAMO WA BAJETI

Tax Revenue, 2012/13
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Mapendekezo ya Ushuru

» Kubatilishwa kwa Ushuru wa Wana-
Maduhuli wanaoleta bidhaa za Ufugaji wa

Ushuru wa nyaya za kulehemu
umepandishwa kutoka 0% hadi 10%;

¢ Ushuru wa Runinga za Dijitali na Nyuki .
zana-tepe za Teknolojia ya Habari na * Mapato ya Wamiliki wa nyumba kutozwa
Mawasiliano (Teknohama) umeondolewa; ushuru;

Ushuru wa Vyambolishe (vyakula
m’badala)umepunguzwa kutoka 10% hadi
0%;

Utoaji wa Ushuru kwa watengenezajiwa
wa Vyambolishe (vyakula m’badala) kwa
matumizi wa watoto wachanga na PLWH; ' ¢

Kila Mfanyikazi wa Kitaifa atalazimika
kulipa ushuru

Mswada Mpya wa Ushuru wa Mapato
utarahisisha na kuimarisha shughuli ya
utozaji ushuru na

Mipango mingine mingi ya kiusimamizi .

MIRADI YA UNYUNYIZAJI WA MAJI

Bura (ekari 7,000 za mahindi) West Kano (ekari 3,000 za
- Januari 2012 mahindi)--Desemba 2012

Mradi wa Katilu Irrigation Schemes huko katika kaunti ya
Turkana ( Mahindi

Expenditure exclude CFS

RASILIMALI ZA KUTOSHA ZITATENGEWA MIRADI YA UNYUNYIZAJI
WA MAJI ILI KUSHUGHULIKIA KIKAMILIFU SWALA LA UHABA WA
CHAKULA KATIKA MAENEO YOTE NCHINI

Serikali imetoa rasilimali za ziada ili kuisaidia miradi iliyokuwa imeanzishwa
mwaka wa 2011/12 kwa lengo la kufufua shughuli za kilimo kupitia kwa
unyunyizaji wa maji na hali kadhalika kuhakikisha kwamba tatizo la uhaba wa
chakula nchini linamalizika kabisa. Shilingi bilioni 8.0 zimetengewa Hal-mashauri
ya Kitaifa ya Unyunyiziaji Maji (NIB) ili kumalizia miradi yote ya unyunyiziaji maji
iliyokuwa imeanzishwa katika mwaka wa 2011/12 na kuanzisha miradi mingine
katika sehemu zote nchini.

Ufanisi wa miradi hiyo unaonyesha kwamba kuna miradi 4 ya wadau wadogo iliyo
katika eneo la ujumla wa ekari 753 ambayo imekamilika. Miradi ya Unyunyizaji

maji ya ‘Katilu Irrigation Scheme katika Kaunti ya Turkana (ekari 1,200 za
mahindi), Bura Irrigation Scheme ( ekari 7,000 za mahindi), Ahero na Kano
Magharibi (ekari 6,000 za mchele) kati ya nyingine nyingi. Kaunti za Turkana na
Kajiado, pamoja na Kitui kwa sasa zitachangia pakubwa katika hifadhi ya chakula
cha kitaifa wakati ambapo miradi yote hii itakapoanzishwa kikamilifu.

Matokeo mazuri pia yameelezewa kuhusiana na miradi mingine ya kilimo kama
vile ule wa; Kibwezi (Kaunti ya Ma-kueni), Birikani (Kaunti ya Kajiado), Mitinguu
na Muringa ( Kaunti ya Meru),Wikithuki (Kaunti ya Kitui), Rapsu (Kaunti ya
Isiolo), Githiru (Kaunti ya Murang’a) na Maira Makemo ( Kaunti ya Busia)

MACROECONOMIC OUTLOOK, 2011/12 - 2014/15
2010/11 2011712 2012/13 2013/14 2014/15
Est. Prov. Proj. Proj. Proj. P f - f - . .
e GOF mrowh St s =55 Sout T Mahindi yaliyokomaa katika mradi wa Katilu Irrigation
Investment (% of GDP) 213% 22.6% 23.6% 244% _ 248% SchemeScheme— Picha NIBPicha iliyopigwa Novemba
Gross National Savings (% of GDP) 10.6% 11.5% 14.9% 17.1% 19.2%)
[Exports of goods & Services (% of GDP) 28.4% 26.9% 24.9% 24.7% 0.0% 2011 - Na NIB
Imports of goods & Services (% of GDP) 43.4% 43.2% 37.8% 35.9% 0.0%
[Nominal GDP growth 12.8% 18.8% 173% 133% 122%] L . .
[Real GDP per capita growth 25% 28% 3.4% 3.6% 3.9% Mgao huo wa shilingi bilioni 8 kwa sekta ya kilimo utahakikisha
(GDP deflator 7.3% 13.4% 11.3% 7.1% 6.4% d 1 k d k . d h . S h b .
P Tndex Gave) S5 e S5 3 57 uendelevu na kudumu kwa miradi hii ya unyunyiziaji mashamba maji
Current account (% of GDP) -10.8% SIL1% -87% 7.3% -6.1%) na hali kadhalika kuanzisha miradi mingine mipya katika maeneo
[Revenue (incl. AiA) 667.5 804.3 955.5 1,092.0 1,233 - . . . o .
% of GDP 24.1% 24 24.7% 24.9% 25.6%) yote nchini. Ili kushughulikia la kutopatikana Kilimokutopatikana
I L 811.9 1,082.8 1,263.1 1,307.1 1461 kwa mikopo, Hazina ya Kilimo--Biashara imeongezewa kitita cha
% of GDP 29.3% 32.9% 32.7% 29.8% 30.4%) T S . o .
[Budget Deficit(inl.grants) (125.9) (2283) 2494) (166.6) (172) shilingi bilioni 1 katika ba]etl ya 2012/13. Maagano haya pamoja
% of GDP 5% 6.9% 6.5% 3.8% 3.6% : . I . qe
PubTie Dbt (net) (RSHBillon) 5% 1535 Tns T 3110 na mikataba na benki za kuwekeza shilingi 10 kwa kila shilingi ya
[GDP (in KSh billion) 2.773 3295 3.866 4383 4813 serikali ikiwekezwa ili kujikinga na mazingira ya athari. Uwekezaji
GOVERNMENT EXPENDITURE BY SECTOR, 2010/11 - 2012/13 huu utafanya usawa Kilimousawa wa klmapato katika benki
2010711 201112 2012713 za kibiashara kwa lengo la kuwekeza katika Hazina ya Kilimo--
Est. P Pr¢
st 10j. 0j. . . [P .. R
[Agriculture and Rural Development 38.197 5255 53257 Biashara hadi shilingi bilioni 10. Uwekezaji huu unatazamiwa
[Physical 165,811 219,002 267,293 B : R . H : i
Goneral Beon Comm. & Labour (GECLA) 12296 54 21527 kulmansha‘ thrx.lo- na kuklfapya kuwa biashara nzuri na kuwavutia
Governance, Justice, Law, and Order 98,738 106,133 132,431 WaWCkCZajl wa kibinafsi na Vljana_
[Education 201,750 213,877 232362
Health 57,377 72,751 85,029
[Social Protection, Culture &Recreation 34,170 38,001 38,023
[Public Administration and International Relations 89,176 110531 138979
National Security 50,304 78,560 8345
[Environmental Protection, Water and Housin 47418 7707 5506
[ Total 795,327 959,075 1,107,863

L

Mhe. Charity Ngilu, Waziri wa Maji na Unyunyizaji, akimhoji

mkulima wa unyunyiziaji mimea maiji huko Birikani,
Kajiado, 31 Januari, 2012

T
MINISTRY OF FINANCE] 1
E.—_—_—_—_—— ]



Ili kuongeza nafasi za kazi kwa vijana wetu,
Serikali itatumia Shilingi milioni [491] katika Mradi
wa Kuwawezesha Vijana wa Kenya, zikihusisha
malipo ya kazi za ujima na Huduma nyingine kwa
jamii. Fedha hizo pia zitasaidia katika mafunzo ili
kuwapatia vijana wetu maarifa mahususi yanayofaa.

=l
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Mashirika ya Sekta ya Kibinafsi yanaombwa
kuchukua fursa hii ili kutoa nafasi za kazi katika
mafunzo ya kikazi kwa vijana. Afisi ya Uwezeshaji

wa Miradi hii itabakia kuwa ile ya Waziri Mkuu,
Wizara ya Maswala ya Vijana, na Wizara nyingine
husika, huku KEPSA ikiwa ndio mshirikishi mkuu
wa uhusika wa mashirika ya kibinafsi. Serikali pia
imeboresha Hazina ya Maendeleo ya Vijana kwa
kuwatengea shilingi milioni 550 na Hazina ya
Maendeleo ya Wanawake kutengewa shilingi milioni
400 ili kuendelea kutoa mtaji wa kutosha kwa vijana
na wanawake kwa lengo la kuwawezesha kuanzisha
biashara na mipango yao ya uwekezaji.

Chuo-Anuwai kimepewa zana za kufanyia biashara

o Shilingi bilioni 171.8 za Elimu ikiwa ni
pamoja na Elimu ya shule za msingi na
upili na pia mishahara ya walimu

. Shilingi bilioni 85.0 za Huduma za Afya
za kukinga na kutibu

. Shilingi bilioni 9.6 za mitandao ya
usalama kwa jamii

. Shilingi bilioni 123.6 za barabara

. Shilingi bilioni 79.9 za Kawi

o Shilingi bilioni 53.3 za kilimo

0 Shilingi bilioni 49.2 za mazingira, maji na
unyunyiziaji-maji

. Shilingi bilioni 8.0 kwa unyunyiziaji-maji

. Shilingi bilioni 15.4 za Mabadiliko ya
mahakama

. Shilingi bilioni 17.0 za Mabadiliko ya
Bunge

. Shilingi bilioni 65.9 za Usimamizi wa
Wilaya na Usalama wa Ndani

. Shilingi bilioni 14.9 za Huduma za
Magereza

. Shilingi bilioni 83.5 kwa Jeshi na
Huduma za Ujasusi katika Usalama wa
Kitaifa

. Shilingi bilioni 17.5 za IEBC na shughuli
za Uchaguzi Mkuu;

. Shilingi bilioni 1.5 za Mipango ya
Hifadhi ya Nafaka (SGR);

. Shilingi bilioni 2.0 za Misaada ya Athari
ya Ukame;

. Shilingi bilioni 5.0 za Hazima ya
Dharura ili kushughulikia matumizi ya
maswala-ibuka

USAFIRI WA RELI
MIJINI- UPUNGUZAJI WA
GHARAMA ZA USAFIRI
JIJINI NAIROBI

Wakazi wa jiji la Nairobi hivi karibuni
watafurahia usafiri bora na wa gharama
nafuu. Shilingi bilioni 1.45 zimetengewa
mfumo wa Usafiri wa Reli wa Kisasa kabisa
ili kuunganisha reli inayounganisha Uwanja
wa Ndege (JKIA) na Kituo Kikuu cha Reli
katika mwaka wa 2012/13.

Mhe. Amos Kimunya alipokuwa
akizindua Kituo Kipya cha Huduma
ya Usafiri wa Reli jijini Nairobi - huko
Syokimau-

NI FEDHA NGAPI
ZITATUMIKA ?

Social
Protection, Cultur
e BRecreation
3%

Spending by Sector, 2012/13

Enviranmental Agriculture and Gervieral
MNational Security,  Protection, Waber Rural Econ.Comm. &
Pulblic TR and Housing Dewvelopment Labour [GECLA)
Administration oA L5 9%
and international
Helations
13% -

Governance, Justi
o, L, and
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12%

Fahamu: Mgao kama asilimia ya Matumiziya Jumla ya Wizara yaliyotengwa

KUENDELEA KUWAJIBIKIA UTEKELEZWAJI
WA KATIBA

. Shilingi bilioni 15.4 za Mahakama ili
kuendeleza marekebisho na mifumo mingine
muhimu ya utekelezwaji wa majukumu ya
Kikatiba; ikiwa ni pamoja na kushughulikia
kesi nyingi zilizopo za kibiashara;

. Shilingi bilioni 17.0 za Bunge la Kitaifa
ikihusisha kuunda mifumo inayofaa ikiwa
ni pamoja na kuzindua Majukumu kamili ya
Bunge la Kaunti baada ya uchaguzi mkuu
ujao;

. Ongezeko la shilingi bilioni 17.5 za IEBC

kwa lengo la kushughulikia Uchaguzi Mkuu
wa 2012/13;

. Shilingi bilioni 83.5 kwa Ulinzi na Shirika la
Kitaifa la Ujasusi ili kushughulikia vitisho
vya kiusalama wa taifa kikamilifu na hali
kadhalika kushughulikia miradi ya usasaishaji
wa mambo;

. Shilingi bilioni 65.9 za kuimarisha utendakazi
wa Usalama wa Ndani;

. Shilingi bilioni 5.5 za Hazima ya Usawa wa

Migao

KUWALINDA MASKINI NA WASIOJIWEZA -
MITANDAO YA USALAMA WA KIJAMII

Shilingi bilioni 9.6 zimetengewa mitandao ya
usalama wa kijamii ili kuwalinda wananchi maskini
na wasiojiweza katika jamii zetu Hususan:

. Shilingi bilioni 4.4 zimetengewa mayatima
na watoto wanaotoka katika jamii ya
wasiojiweza;

. Shilingi milioni 342 za kuishughulikia miradi
ya fedha zitakazowasaidia walemavu;

. Shilingi bilioni 1.0 zitatumiwa
kuwashughlikia wazee, huku kila mzee akipata
shilingi 2,000 kwa Mwezi ;

. Shilingi bilioni 2.1 zimetengewa mradi
wa kuwalisha chakula watoto shuleni-
zikishughulikia shule zilizo katika maeneo
kame nchini ;

. Shilingi bilioni 2.0 za miradi ya Usaidizi katika
maeneo kame ;

. Shilingi milioni 925 kwa miradi ya kuwafaa
watu maskini wanaoishi mijini ;

. Shilingi milioni 178 ili kushughulikia Usaidizi
wa Chakula katika Maeneo ya Miji ( mifuko
ya kubebea nafaka );

. Shilingi bilioni 1.04 zimetengewa
kuwashughulikia mayatima werevu na watoto
kutoka kwa jamii maskini katika shule za
upili kwenye sehemu zote nchini.

. Shilingi milioni 300 zimetengewa ununuaji
wa sodo/milembe ama ufyambo kwa ajili ya
wasichana; na

. 1li kuondoa kabisa swala la kuwepo kwa
kambi za wakimbizi wa Baada ya Uchaguzi
na Maeneo ya vyanzo vya maji ya msitu wa
Mau, Serikali imetenga shilingi bilioni 1.8 na
hivyo basi kufikisha gharama yote ya shughuli
hiyo ya kuwahamisha wakimbizi wa baada
ya uchaguzi kuwa shilingi bilioni 15.0 kutoka
mwaka wa 2008.

Mukhtasari wa
Mitandao ya Usalama
wa Kijamii (Ksh. Mn)
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VIPASHO VYA BAJETI

YA 2012/13
MATUMIZI YANAYOLINGANIA MASKINI

*  Shilingi bilioni 8.3 kwa Elimu ya bure ya shule za msingi

*  Shilingi bilioni 19.7 kwa Elimu ya bure ya shule za Upili

*  Shilingi bilioni 40.8 kwa Huduma za Afya (Ukingaji)

*  Shilingi bilioni 44.2 kwa Huduma za Afya (Uponyaji)

*  Shilingi bilioni 118.7 kwa Mishahara ya Walimu

*  Shilingi milioni 400 kwa miradi ya kazi za umma za ujima
ili kushughulikia maswala ya ajira ya vijana

*  Shilingi bilioni 9.6 kwa miradi ya mitandao ya Usalama wa
Kijamii

KUJIWEKA TAYARI KWA UGATUZI

*  Gharama za Shughuli na Mipango ya Ugatuzi inakisiwa
kuwa Shilingi bilioni 148.0 . Rasilimali zimetengwa ili
kushughulikia majukumu hayo katika ngazi ya Kitaifa,
kabla ya kushughulikia ngazi ya za Kaunti pindi Serikali za
Kaunti zitakapoanzishwa baada ya Uchaguzi Mkuu ujao.

e Shilingi bilioni 5.5 kwa Hazina ya Usawa wa Mgao ukiwa ni
mgao wa mwaka wa 2011/12 na 2012/13 ; ikiwa shilingi
bilioni 2.5 tayari zimetengwa ili kutoa Huduma za kimsingi
kama vile; maji, barabara, umeme hasa katika maeneo
yaliyotengwa; ; na salio la shilingi bilioni 3.0 zimewekwa
pembeni zikisubiri vigezo vya kuelekeza maeneo
yaliyotengwa kwa lengo la kuendelezwa na CRA; na

e Shilingi bilioni 21.2 zimetengewa Hazina ya Maeneo Bunge

(CDF).

MATUMIZI YA MAENDELEO

e Shilingi bilioni 123.6 kwa Sekta ya Barabatra

e Shilingi bilioni 79.9 kwa Sekta ya Kawi

e Shilingi bilioni 8.0 kwa Upanuzi na Ujenzi wa Miradi ya
Unyunyiziaji Maji nchini kwote

*  Shilingi bilioni 53.3 kwa Huduma za Kilimo na Shilingi
bilioni 1.0 kwa Hazina ya Kilimo-Biashara

e Shilingi bilioni 1.5 kwa Ujenzi wa Reli ya Abiria jijini
Nairobi na viungani mwake

KUWEKEZA KATIKA ELIMU

Uwezo wa maendeleo ya nchi
yetu unawategemea pakubwa
wananchi wenyewe. Wafanyikazi
bora ndio kiungo muhimu
katika kuyafikia malengo na
maazimio yetu. Changamoto
iliyopo kwa sasa, ni jinsi ya
kufikia kiwango kinachohitajika
cha wafanyikazi bora na wenye
utaalamu wa kutosha katika
mabadiliko tunayoazimia
na kuwa na uchumi anuwai.
Bajeti ya mwaka wa 2012/13
inaendelea kuwekeza pakubwa
katika Elimu na hali kadhalika
kuwekeza  kwenye  mbinu
muafaka za kuwasaidia watu
wasiojiweza katika jamii kwa kupitia mitandao ya usalama wa kijamii.

Serikali imetenga shilingi bilioni 8.3 ili kushughulikia Elimu ya bure ya shule za
msingi na shilingi bilioni 118.7 ili kushughulikia mishahara ya walimu, ikiwa ni
pamoja na kuwaajiri walimu 10,000 zaidi katika mwaka wa 2012/13. Shilingi
bilioni 19.7 zimetengwa ili kusimamia gharama ya mafunzo katika shule za
Upili huku shilingi bilioni 1.9 zikitengewa ujenzi wa madarasa na kuboresha
muundombinu katika shule za msingi na zile za upili.

Shilingi bilioni 1.04 zimetengwa kwa misaada ya Karo za shule na ufadhili wa
masomo kwa watoto werevu wanaotoka kwenye jamii maskini , huku shilingi
milioni 300 zikitengwa kwa ajili ya ununuaji wa sodo ama ufyambo kwa wasichana.
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MAENDELEO KWA WOTE

Maendeleo yenye Usawa katika majanibu ya maeneo yenye umaskini
mwingi yataboreshwa kwa kutengewa rasilimali ya kipato cha Ugatuzi na
katika Hazina ya Usawa wa Mgao.

Utendakazi wa Kiugatuzi wa Kaunti utagharimu shilingi bilioni 148
katika mwaka wa 2012/13 (ikiwa ni 26% ya mapato yaliyokaguliwa).
Katika kipindi cha kubadilisha mamlaka, Serikali Kuu itaendelea kutoa
Huduma hizo mpaka kipindi ambacho kaunti zitakapokuwa na uwezo wa
kujisimamia zenyewe.

Shilingi bilioni 5.5 zimetengewa Hazina ya Usawa wa Migao kwa kipindi
cha miaka miwili ya kifedha 2011/12 na 2012/13. Mgao huo wa 2011/12
wa shilingi bilioni 2.5 utatumiwa kwa maji, barabara, shughuli za kiafya
na umeme kama inavyoelekeza Katiba, huku shilingi bilioni 3.0 za mwaka
wa 2012/13 zikisubitia kuamuliwa na kuchapishwa kwa vigezo vya jinsi ya
kutambua maeneo halisi ya kugawiwa ngawira hiyo na Tume ya Ugawaji
wa Mapato (CRA).

UIMARISHAJI WA MAZINGIRA
YETU YA KIBIASHARA ILI KUVUTIA
UWEKEZAJI

Bajeti ya mwaka wa 2012/13 itaendelea kuongezea uwekezaki wa umma
kwenye miundombinu ya sekta za Barabara, Kawi, Reli na Bandari
ili kushughulikia nakisi ya muundommsingi wetu na kuwarahisishia
wawekezaji kufanya kazi hapa nchini Kenya. .Shilingi bilioni 267.3
zimetengewa muundomsingi wa maendeleo ikilinganishwa na shilingi
bilioni 221.4 zilizokuwa zimewekezwa katilka mwaka wa 2011/12,
ikiwasilisha ukuwaji wa 20.7 % . Hususan, sekta ya barabara ilitengewa
shilingi bilioni 123.6, kawi (shilingi bilioni 79.9), Sekta ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (ICT) ( shilingi bilioni 7.2') kati ya wengine.

Katika ngazi ya usimamizi, mabadiliko ya Mahakama, Mabadiliko
ya Huduma za sera na kuandaa mifumo ya usimamizi wa Bunge la
Kitaifa katika ngazi ya Kaunti imeshughulikiwa kikamilifu na bajeti hii.
Ubadilishanaji wa mamlaka katika mifumo ya ugatuzi baada ya uchaguzi
Mkuu ujao unatazamiwa kuimarisha viwango vyetu vya ufanyaji biashara
katika kaunti ili kuwavutia wawekezaji.

Masjala ya Afisi ya Ardhi katika mfumo wa kidijitali unatazamiwa
utapunguza matatizo ya utafutaji wa nyaraka na stakabadhi za ardhi
na kufuatia hali hiyo itapunguza athari za kiwango cha juu cha bima
kinachotozwa. Tayari maandalizi yamekamilika na kinachosubiriwa ni
utekelezwaji tu katika mwaka wa 2012/13.

Katika Marekebisho ya Polisi, rasilimali za kutosha zimetengewa Kikosi
cha Polisi cha Kenya ili kuhakikisha kwamba Usalama wa Ndani na
ufuataji wa sheria unazingatiwa, hasa katika harakati za uchaguzi mkuu
ujao. Hazina hizo pia zitasaidia katika utekelezaji wa marckebisho
yanayohitajika kama ilivyo katika katiba Mpya, ikiwa ni pamoja na
kuwaajiri polisi wengine katika kikosi.

Kadhalika kupunguza tishio la kutoka nje ya mipaka ya nchi kwa usalama
wetu wa kitaifa na pia kuimarisha biashara za humu nchini na hali
kadhalika katika enco la Afrika Mashariki, mgao wa bajeti uliotengewa
Ulinzi na Ujasusi wa Kitaifa umeongezwa na kufikia shilingi bilioni 83.5
ikilinganishwa na shilingi bilioni 78 zilizokuwa zimetengwa katika mwaka
wa 2011/12.

FAHAMU JINSI USHURU WAKO
UNAVYOTUMIKA BUDGET

2012/13

Elimu ya Bure—
msingi
Ksh 8.3 bn

Walemavu
Ksh 342mn

Elimu nya Bure-
Upili Ksh 19.7 bn

Utafiti
Ksh. 84.8
bn

Nyinginezo
Ksh3.6 bn

Safety Nets

Elimu Mish;};ir?lyga;;slimu KSh. 9.6 bn Older per-
Kshs. bn ‘ o
233’ | Ksh 1.0 bn

Uponyaji
Maswala ya .
Ksh 44.2bn Vi Usalama wa Ki- Gitl Child
Ksh.11.1bn jamii Mipango Maalum Ksh 300mn
Afya Ksh 38.4bn 11.5bn
Ksh 85.0
Maswa}l(ai g‘:n?Chl za bn

Ksh.9.9 bn

Utekelezwaji wa
CFS Nyinginezo Katiba Ksh. 3.0 bn
Nyinginezo KSh 345.9bll KSh 6.2 bn [] Ugatuzi
KSh7 on (23.7%) o Ksh. 1480bn

®  Hazina ya Usawa wa
Migao Ksh.3.0 bn

Mipango
KSh.28.8bn

Ulinzi
KSh 70bn

Utawala wa

Maeneo Bunge Umma Usalama wa
KSh21.26n KSh. 138.9 bn Kitaifa
(9.5%) 83.5 bn

Bajeti ya Serikali

M.SPS ya Kitaifa =

KSh.9.9bn E/Funi KSh. 1,459.8 bn
Ksh3.0 b (100%)

(5.7%)

Judiciary
KSh
15.4 bn

Baraza la

Mawaziri Fedha

Magereza

. 60. KSh 16.2b

KSh. 60.9 bn GILOS n
o KSh. 132.4 bn

nyinginezo KRA

KSh.9.6bn KSh.12.6 bn 9.1%)

Utawala na

MOE Opera- nyinginezo Polisi
tions KSh.28.2 bn Ksh. 65.9 bn
Ksh.5.1 bn Ny'mginEZO
Teknoham KSh 17.4 bn

a

Telkom KSh.7.2 bn

Reli ya KSh2.5bn Maswala IEBC
Abiria ya KSh 17.5bn
KSh.1.5 bn Unyunyiziaji Kiuchumi
KSh 8.0 bn KSh.130.3

Muundomsingi nyinginezo
Nyumba KSh. 267.3bn
KSh 6 bn GECLA (18.3%) S
Ksh. 21.8 bn '

Mazingira, Maji
na Unyunyiziaji
Ksh.55.2 bn

SERIKALI ZA
WILAYA
KSh21.5 bn

Kilimo na Kawi
Masinei mifugo Ksh. 79.9bn
KSh 77 Ksh. 30.8bn Uchukuzi

KSh 18.8 bn

Samaki na Misitu
Ksh. 15.8 bn

Ujenzi wa Umma

Barabara KSh. 7.4 bn

Ksh. 123.6 bn

Nyinginezo
KSh.6.7bn
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ABBREVIATIONS

CCF Civil Contingency Fund

CDF Constituency Development Fund

CFS Consolidated Fund Services, includes Public debt Service,

Pensions

ECD Early Childhood Development

ESP Economic Stimulus Programme

FDSE Free Day Secondary Education

GECLA General Economic, Commercial & Labour Affairs

GJLOS Governance, Justice, Law and Order Sector

HM Home Affairs

ICT Information Communication Technology

IEBC Independent Electoral & Boundaries Commission

KKV Kazi Kwa Vijana

LATF Local Authorities Transfer Fund

MOF Ministry of Finance

NSIS National Security Intelligence Service

ovC Orphans and Vulnerable Children

SGR Strategic Grain Reserve

MUHIMU:

. Si lazima kwa hesabu hizi kuwa jumla kamili kutokana na ukadiriaji
wa:

. Kwa ESP, KKV na KYEP, hazina hizi zimesambazwa kwenye sekta

mbali mbali;

. Rejelea makadirio ya kina katika wizara mbali mbali;

. Rangi ya kijivu: Jumla ya bajeti ya Taifa ikiwemo Idara ya Mahakama
na Bunge;

. Rangi ya chungwa: Matumizi katika sekta muhimu:

. Sehemu ya chini ya jedwali, matumizi kwa ukuaji huku sehemu

nyingine ikiwakilisha matumizi mabaya.
. Jedwali hazijachorwa kwa Kkipimo.
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